Trường THCS Hùng Vương được thành lập vào năm 2013, trên cơ sở tách bộ phận giáo dục đại trà của Trường Phổ thông Dân tộc nội trú Lạc Dương. 10 năm qua, nhà trường đã không ngừng tích cực đổi mới, sáng tạo để xây dựng, phát triển, nâng cao chất lượng dạy và học; qua đó, khẳng định vị thế của mình qua từng năm học.
Hưởng ứng Lời kêu gọi của Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam và chủ trương của Ủy ban nhân dân tỉnh Lâm Đồng. Sáng ngày 06/3/2023, tại Hội trường, Sở GDĐT đã tổ chức quyên góp ủng hộ nhân dân Thổ Nhĩ Kỳ và Syria.
Giải được tổ chức nhằm mục đích: triển khai thực hiện Đề án tổng thể phát triển giáo dục thế chất và thể thao trường học tỉnh Lâm Đồng giai đoạn 2019 - 2020, định hướng đến năm 2025; duy trì và đẩy mạnh cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại”, thường xuyên tập luyện và thi đấu các môn thể thao để nâng cao thể lực, góp phần giáo dục nhân cách cho thanh thiếu niên học sinh.